Trình tự, thủ tục chuyển nhượng tên miền Internet

Trình tự, thủ tục chuyển nhượng tên miền Internet. Chuyển nhượng tên miền internet quy định như thế nào?

Chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet được cấp không thông qua đấu giá (sau đây gọi tắt là chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet) là việc tổ chức, cá nhân chuyển nhượng toàn bộ quyền sử dụng tên miền Internet dưới đuôi tên miền Internet quốc gia Việt Nam “.vn” được cấp không thông qua hình thức đấu giá cho tổ chức, cá nhân khác.

Căn cứ Điều 3 Thông tư 16/2016/TT-BTTTT thì việc chuyển nhượng tên miền Internet phải thực hiện thủ tục sau:

Thứ nhất, hồ sơ chuyển nhượng bao gồm:

– Văn bản đề nghị chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 16/2016/TT-BTTTT;

– Bản khai thông tin đăng ký sử dụng tên miền Internet của bên nhận chuyển nhượng theo Mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 16/2016/TT-BTTTT.

Thứ hai, nơi tiếp nhận hồ sơ: Nhà đăng ký “.vn” đang quản lý tên miền Internet chuyển nhượng có tên trong danh sách được công bố tại địa chỉ www.nhadangky.vn.

Thứ ba, phương thức nộp hồ sơ:

– Nộp trực tiếp tại các cơ sở của Nhà đăng ký:cá nhân là các bên tham gia chuyển nhượng, hoặc người thay mặt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp làm các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internetcần xuất trình Giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu đối với cá nhân là người nước ngoài) để Nhà đăng ký đối chiếu với các thông tin trong hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet;

– Gửi hồ sơ đến Nhà đăng ký qua đường bưu chính: cá nhân là các bên tham gia chuyển nhượng, hoặc người thay mặt tổ chức, doanh nghiệp làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internetphải gửi kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu đối với cá nhân là người nước ngoài) để Nhà đăng ký đối chiếu với các thông tin trong hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet.

Thứ tư, những hạn chế trong quá trình chuyển nhượng.

– Bên chuyển nhượng không được chuyển đổi Nhà đăng ký, thay đổi tên chủ thể hoặc trả lại tên miền;

– Các chủ thể khác (ngoài bên nhận chuyển nhượng) không được nộp hồ sơ đăng ký tên miền chuyển nhượng;

– Trong trường hợp bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng có văn bản đề nghị rút hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet theo Mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 16/2016/TT-BTTTT gửi đến Nhà đăng ký thì hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet sẽ không còn giá trị.

Sau khi hoàn tất hồ sơ và gửi đến nhà đăng ký, nhà đăng ký sẽ kiểm tra, xem xét hồ sơ có hợp lệ hay không, có rơi vào các trường hợp tên miền không được chuyển nhượng internet hay không để xem xét chấp nhận chuyển nhượng hay không.

We will be happy to hear your thoughts

Leave a reply

Login/Register access is temporary disabled
MUA BÁN, CHO THUÊ TÊN MIỀN & WEBSITE ✩✩✩✩ HOTLINE: 0916 720000=> Email:lienhe@buonbantenmien.com